Email: This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it.

Tôi muốn hỏi về phân chia di sản thừa kế đất đai như sau:

Sổ đỏ của gia đình, quyền sử dụng đất thuộc về “hộ gia đình”. Thời điểm ngày cấp sổ đỏ cho hộ gia đình chỉ có tên ông, bà, bố, mẹ và các anh, chị, em tôi. Ông, bà tôi có 3 người con, và bố tôi là con trai duy nhất. Khi ông, bà tôi mất, không để lại di chúc gì cả.

 

Phân chia di sản thừa kế

Giờ bố, mẹ tôi muốn chuyển tên ông nội từ sổ đỏ đó, sang tên bố tôi nhưng có một số người con của ông tôi không đồng ý. Vậy tôi muốn hỏi là:

- Nếu phân chia đất nhà tôi, thì phân chia như thế nào là đúng luật?

- Những ai có quyền lợi trong việc phân chia đó.

- Khi phân chia di sản thừa kế xong rồi, bố tôi có cần làm các thủ tục gì để chuyển quyền sử dụng đất sang tên bố tôi không?

Trân thành cảm ơn!

Trả lời: 

Với những thông tin bạn nêu Luật sư tư vấn cho bạn như sau:

Trường hơp này cần phải giải quyết 2 mối quan hệ, thứ nhất là về việc tái sản được cấp cho hộ gia đình, thứ hai là quan hệ thừa kế di sản của ông, bà nội bạn.

Bố bạn là con trai duy nhất của ông bà nội bạn không đồng nghĩa với việc bố bạn sẽ được hưởng toàn bộ khối di sản mà ông, bà nội bạn để lại. Hàng thừa kế theo quy định tại Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005.

Để giải quyết triệt để sự việc này cũng cần nhiều thủ tục như khai nhận di sản thừa kế, đăng ký quyền sử dụng đất..... đặc biệt cần phải có sự đồng thuận của các thành viên sự việc mới được giải quyết nhanh chóng được.

Rất tiếc chúng tôi chưa có được đầy đủ thông tin và tài liệu liên quan tới sự việc của bạn nên bạn chỉ nhận được các thông tin cơ bản như vây.

Chúc bạn khỏe và thành công!

Tác giả: vntuvanluat.com

Giới thiệu 

Công ty Luật Nhân Dân thuộc Đoàn Luật sư thành phố Hà Nội là Công ty hoạt động trong lĩnh vực tư vấn pháp luật độc lập, đã và đang khẳng định là một trong số những công ty tư vấn chuyên nghiệp tại Việt Nam, được các luật sư có trình độ chuyên môn cao, giàu kinh nghiệm nhằm giúp cá nhân, doanh nghiệp giải quyết được gánh nặng pháp lý.

Đọc thêm »

Hỗ trợ trực tuyến

 Tư vấn hoàn toàn miễn phí

ĐT: 02462.587.666

Hotline: 0966.498.666

Địa chỉ liên hệ

ĐOÀN LUÂT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI
CÔNG TY LUẬT NHÂN DÂN

Địa chỉ: Số 16 - ngõ 84 - Phố Chùa Láng - Đống Đa - Hà Nội

Có thể bạn quan tâm

Sau 3 năm bị bắt giam hoa ...

Theo Dân trí: Sau 3 năm bị bắt tạm giam 8h sáng nay trong ...

Tìm hiểu quy trình giải ...

Để đưa một vụ án hình sự ra xét xử cần trải qua nhiều giai ...

Những chính sách quan ...

Tăng lương hưu, trợ cấp; tăng mức phạt vi phạm giao thông, ...

Đổi số chứng minh nhân dân ...

Chưa nói đến chuyện cấp chứng minh nhân dân (CMND) theo mẫu ...

Bắt tạm giam Vũ Ngọc ...

Theo Dân trí đưa tin các cơ quan tố tụng, đặc biệt là TAND Tối ...

Những quy định mới của Nhà ...

Nhiều chính sách mới có hiệu lực từ tháng 11/2016 trong đó ...

Scroll to top